આઈપીએલ 2020 ને લઈ બીસીસીઆઈએ મોટો ધડાકો કર્યો.આ વર્ષે આઇપીએલમાંથી કોને બહાર નો રસ્તો બતાવાયો!!

ભારત અને ચીન વચ્ચે વધી રહેલા રાજદ્વારી તનાવ વચ્ચે ભારતીય ક્રિકેટ બોર્ડ (બીસીસીઆઈ) એ ગુરુવારે ચાઇનીઝ મોબાઇલ ફોન કંપની વિવો સાથે ઈન્ડિયન પ્રીમિયર લીગ (આઈપીએલ 2020) ની આગામી સીઝન માટે ટાઇટલ સ્પોન્સરશિપ કરાર સ્થગિત કર્યો છે. બીસીસીઆઈએ એક લાઇનનું નિવેદન મોકલ્યું હતું જેમાં કોઈ વિગતવાર માહિતી આપવામાં આવી નથી અને કહ્યું કે વિવો આ વર્ષે આઈપીએલ સાથે જોડાશે નહીં. અખબારી યાદી મુજબ, “બીસીસીઆઈ અને વિવો મોબાઇલ ઇન્ડિયા પ્રાઈવેટ લિમિટેડે ઈન્ડિયન પ્રીમિયર લીગ 2020 માટે તેમની ભાગીદારી સ્થગિત કરવાનો નિર્ણય લીધો છે.” વિવોએ 2018 થી 2022 સુધીના પાંચ વર્ષ માટે 2190 કરોડ રૂપિયા (દર વર્ષે આશરે 440 કરોડ રૂપિયા) આઇપીએલના પ્રાયોજક અધિકાર મેળવ્યાં હતાં.

 

બંને પક્ષો એવી યોજના પર કામ કરી રહ્યા છે જેમાં વીવો 2021 થી ફરીથી ત્રણ વર્ષ માટે સુધારેલી શરતો પર પાછા આવી શકે છે. જો કે, બીસીસીઆઈના ટોચના અધિકારીનો આ અંગેનો મત જુદો હતો. બીસીસીઆઈના એક દિગ્ગજ અધિકારીએ નામ ન આપવાની શરતે કહ્યું કે, “અમે અહીં રાજદ્વારી તણાવની વાત કરી રહ્યા છીએ અને તમે આશા કરી રહ્યા છો કે જ્યારે નવેમ્બરમાં આઈપીએલ સમાપ્ત થાય છે અને આગામી આઈપીએલ એપ્રિલ 2021 માં શરૂ થશે, ત્યારે ચીન વિરોધી તે અર્થમાં નથી? શું આપણે ગંભીર છીએ?

 

 

પૂર્વી લદ્દાખમાં ભારતીય અને ચીની સૈનિકો વચ્ચે ભીષણ અથડામણ બાદ ચીન સામેની ભાવનાઓ દેશમાં ટોચ પર પહોંચી હતી. આમાં ભારતના 20 સૈનિકોએ પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો, જ્યારે ચીને પણ સ્વીકાર્યું કે સૈનિકો માર્યા ગયા હતા. લાઇન ઓફ એચ્યુઅલ કંટ્રોલ (એલએસી) પર બનેલી આ ઘટનાના પગલે ભારતમાં ચીની કંપનીઓ અને ઉત્પાદનોનો બહિષ્કાર કરવામાં આવ્યો હતો. બીસીસીઆઈના પોતાના બંધારણ મુજબ નવા ટાઇટલ સ્પોન્સર માટે ટેન્ડર પ્રક્રિયા શરૂ થવાની સંભાવના છે. આઇપીએલ આ વર્ષે યુએઇમાં 19 સપ્ટેમ્બરથી શરૂ થશે, ભારતમાં વધી રહેલા કોવિડ -19 કેસોને કારણે વિદેશમાં યોજવાનું છે.

 

રવિવારે યોજાયેલી આઈપીએલ ગવર્નિંગ કાઉન્સિલની બેઠકમાં, એવો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો કે વિવો અન્ય પ્રાયોજકો સાથે રહેશે, પરંતુ આ ઘટના સંપૂર્ણ રીતે પલટાઇ ગઈ હતી. બીસીસીઆઈએ જૂન મહિનામાં ગલવાન ઘાટીમાં બનેલી ઘટના બાદ જાહેરાત કરી હતી કે આઈપીએલને લગતા તમામ સ્પોન્સરશિપ કરારની સમીક્ષા કરવામાં આવશે. જોકે, રવિવારે મળેલી બેઠક બાદ, વિવો સાથેના કરારને જાળવી રાખવા માટે બીસીસીઆઈની સોશિયલ મીડિયા પર આકરી ટીકા થઈ હતી. બંને પક્ષોએ આ સિઝન માટે પરસ્પર સંમતિથી છૂટા થવાની યોજના બનાવી હતી, જોકે કરાર સમાપ્ત થવાને કારણે ફ્રેન્ચાઇઝીને પણ નુકસાન વેઠવી પડી શકે છે, કારણ કે પ્રાયોજક સોદામાં તેમનો પણ મોટો હિસ્સો છે.

 

 

વાર્ષિક વીવો સ્પોન્સરશિપ રકમનો અડધો ભાગ આઠ ફ્રેન્ચાઇઝીઓમાં સમાનરૂપે વહેંચાયેલો છે, જે રૂ .27.5 કરોડ આવે છે. અધિકારીએ કહ્યું કે, બીસીસીઆઈને આટલા ટૂંકા સમયમાં આ પ્રાયોજક રકમની સમાન પ્રાયોજક શોધવું ખૂબ મુશ્કેલ બનશે. તેથી બીસીસીઆઈ અને ફ્રેન્ચાઇઝી બંને કેટલાક નુકસાન માટે તૈયાર હોવા જોઈએ. બીસીસીઆઈને વધુ મળશે પરંતુ વિવોના ગયાને કારણે દરેક ફ્રેન્ચાઇઝીને 15 કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન થશે.