આ ભારતીય વ્યક્તિની મૂર્તિ આજે પણ ચીનના ઘણા શહેરોમાં સ્થાપિત છે, વિદ્યાર્થીઓ તેમના નામે શપથ લઈને ડોક્ટર બને છે…શા માટે લોકો આ ભારતીય ને આટલુ માને છે જુઓ…

હાલના યુગમાં ભારત અને ચીન વચ્ચે પૂરતું સારું નથી. બંને દેશોની સરહદ પર ખૂબ તણાવ છે અને તેના કારણે દેશમાં ચીન સામે વાતાવરણ છે. જો કે, એક સમય હતો જ્યારે ચીન અને ભારત વચ્ચેના સંબંધો ખૂબ જ મજબૂત હતા અને જ્યારે જરૂર પડે ત્યારે ભારતે પણ ચીનને મદદ કરી હતી.

1938 માં, ચીન જાપાની આક્રમણકારો સાથે યુદ્ધમાં હતું, તે દરમિયાન ત્યાં ડોકટરો અને દવાઓની તીવ્ર અછત હતી, સૈનિકો ગંભીર રીતે ઘાયલ થયા હતા અને તેમને બચાવવા માટે કોઈ બચ્યું ન હતું, ચીનના નેતા ઝુ દેની વિનંતીથી, ભારતીય રાષ્ટ્રીય કોંગ્રેસના તત્કાલિન અધ્યક્ષ જવાહરલાલ નહેરુ અને સુભાષચંદ્ર બોઝ જેવા નેતાઓએ ચીનને મદદ કરવા પાંચ ડોકટરોની ટીમ ચીન મોકલવાનો નિર્ણય કર્યો. ડોક્ટર દ્વારકાનાથ કોટનીસ આ ટીમનો સભ્ય હતો, જેણે ત્યાં સ્થાયી થયો અને એક ચીની મહિલા સાથે લગ્ન કર્યા. ડો.દ્વારકનાથ કોટનીસે ચિની સૈનિકોને બચાવવા કલાકો સુધી કામ કર્યું, અને ચીન હજી પણ તેમના પ્રદાનને યાદ કરે છે

ડો.દ્વારકનાથ કોટનીસનો જન્મ એક મધ્યમ વર્ગના કુટુંબમાં વર્ષ 1910 માં મહારાષ્ટ્રના સોલાપુરમાં થયો હતો. તેણે બોમ્બે યુનિવર્સિટીના શેઠ જી.એસ. તેણે મેડિકલ કોલેજમાંથી ડોક્ટરની પદવી કરી હતી. જ્યારે તે એમડી પૂર્ણ કરવા જઇ રહ્યો હતો, તે સમય દરમિયાન, તેમને એક કોલ આવ્યો જેણે આખું જીવન બદલી નાખ્યું. તેણે ચીન જવું પડ્યું. ચીનમાં, તેનું નામ કે દિહુઆ હતું, જ્યાં હુઆનો અર્થ ચીન હતો.

ડો.કોટનીસે પાંચ વર્ષ સુધી યાનન અને ઉત્તર ચીનમાં કામ કર્યું. આ દરમિયાન તેમણે ઈજાગ્રસ્ત અને દર્દીઓને સાવચેતીપૂર્વક સારવાર આપી હતી. પરંતુ આ કામને કારણે તે પણ ગયો કારણ કે તે સતત કામ કરતો હતો, જેના કારણે તે બીમાર પડ્યો હતો. 1939 માં, તેણે પ્રથમ યાનનમાં કામ કર્યું અને ત્યારબાદ તે ઉત્તર ચાઇનાના એન્ટી જાપાનીઝ બેઝ એરિયામાં સ્થળાંતર થયું જ્યાં તેણે આઠમા રૂટ આર્મી જનરલ હોસ્પિટલના સર્જિકલ ડિપાર્ટમેન્ટના ઇન્ચાર્જ તરીકે કામ કર્યું. જુલાઈ 1942 માં, કોટનીસ ચાઇનાની કમ્યુનિસ્ટ પાર્ટીમાં જોડાયા. તે ફક્ત ચીની સૈનિકોના જીવ બચાવતો જ ન હતો, આ દરમિયાન તે ચીની તબીબી કર્મચારીઓને તાલીમ આપવાનું કામ પણ કરી રહ્યો હતો.

ડો.કોટનીસ માટે એવું કહેવામાં આવે છે કે તે સૈનિકોના ઘાને આવી સાવચેતીથી સીવતો હતો, જેથી સૈનિકોને ઓછામાં ઓછું દુખાવો થાય. વર્ષ 1940 માં એકવાર, તેણે 13 દિવસ સતત કામ કર્યું અને તે દરમિયાન તેણે 800 થી વધુ ચીની સૈનિકોની સારવાર કરી. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ સમયગાળા દરમિયાન, તેણે 72 કલાક સુધી નોન સ્ટોપ સર્જરી પણ કરી હતી. આ સમય દરમિયાન, તેમને જાણ કરવામાં આવી હતી કે તેના પિતાનું નિધન થઈ ગયું છે, પરંતુ તેમ છતાં તેમણે ચીનમાં રહેવાનું અને ત્યાં જ કામ કરવાનું નક્કી કર્યું છે.

1941 માં ડો.કોટનીસને બેથુન ઇન્ટરનેશનલ પીસ હોસ્પિટલના ડિરેક્ટર તરીકે નિયુક્ત કરવામાં આવ્યા હતા અને અહીં તેમણે ખૂબ જ ટૂંકા ગાળામાં 2 હજારથી વધુ સર્જરી કરી હતી અને ઘણા લોકોના જીવ બચાવ્યા હતા. આ સમય દરમિયાન, તેમણે ચીનની ભાષા પણ શીખી અને ચાઇનામાં વિદ્યાર્થીઓને ભણાવવાનું શરૂ કર્યું. બાદમાં તેણે ડિસેમ્બર 1941 દરમિયાન એક ચાઇનીઝ મહિલા સાથે લગ્ન કર્યા અને પછીથી એક છોકરાને જન્મ પણ આપ્યો, પરંતુ બાળકના જન્મ પછી ત્રણ મહિના પછી તે મૃત્યુ પામ્યો.

કોટનીસના યોગદાનને ધ્યાનમાં રાખીને, ચીનના ઘણા શહેરોમાં ડો.દ્વારકનાથ કોટનીસની પ્રતિમાઓ સ્થાપિત કરવામાં આવી હતી. શિજિયાઝુઆંગ મેડિકલ કોલેજનું નામ ડોકોટનીસના નામ પરથી ‘દિહુઆ મેડિકલ સાયન્સ સેકન્ડરી સ્પેશિયલાઇઝ્ડ સ્કૂલ’ રાખવામાં આવ્યું છે અને આજે પણ શિજીયાઝુઆંગના વિદ્યાર્થીઓ ડોક્ટર બનતા પહેલા શપથ લે છે.