અહીંયા ટીકીટ લેવા માટે જવું પડે છે મહારાષ્ટ્ર માં અને ટ્રેન પકડવા જાઉ પડે છે ગુજરાત કારણ જાણીને દંગ રહી જશો

ભારતીય રેલ્વેને લગતી આવી ઘણી વાર્તાઓ છે, જે સાંભળીને આપણે આશ્ચર્યચકિત થઈએ છીએ. તેમના સ્ટેશનોથી સંબંધિત તથ્યો એકદમ રસપ્રદ છે. ફક્ત બહુ ઓછા લોકો જ જાણે છે. આ એપિસોડમાં, આજે અમે તમને ભારતના સૌથી અનોખા રેલ્વે સ્ટેશનની વાર્તા કહેવા જઈ રહ્યા છીએ. જ્યારે તેનો અડધો ભાગ મહારાષ્ટ્રમાં પડે છે, તો તેનો અડધો ભાગ ગુજરાતમાં આવે છે.

આ સ્ટેશન બે રાજ્ય વચ્ચે વહેંચાયેલું છે

અમે ‘નવાપુર રેલ્વે સ્ટેશન’ વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ. તે દેશનું એકમાત્ર રેલ્વે સ્ટેશન છે જે ગુજરાત-મહારાષ્ટ્ર સરહદને સ્પર્શે છે. આવી એક બેંચ આ સ્ટેશન પર રાખવામાં આવી છે. જેનો અડધો ભાગ મહારાષ્ટ્રમાં અને અડધો ગુજરાતમાં છે

લોકોને આ બેંચ પર ખૂબ કાળજીપૂર્વક બેસવું પડશે કારણ કે જલદી દિશા બદલાય છે, તમે એક રાજ્યથી બીજા રાજ્યમાં પહોંચશો.

ટિકિટ મહારાષ્ટ્રમાં કાપવામાં આવે છે, પછી સ્ટેશન માસ્ટર ગુજરાતમાં બેસે છે.

માહિતી માટે જણાવી દઈએ કે આ સ્ટેશન પર મુસાફરોને ટિકિટ લેવા મહારાષ્ટ્ર જવું પડે છે, ત્યારબાદ ગુજરાતથી ટ્રેનો દોડે છે. આટલું જ નહીં, આ સ્ટેશન પર ચાર જુદી જુદી ભાષાઓની રેલ્વે ઘોષણાઓ કરવામાં આવી છે, જેથી મહારાષ્ટ્ર અને ગુજરાત બંને રાજ્યોથી આવતા મુસાફરોને સમજવું સરળ બને. આ સિવાય ચાર ભાષાઓમાં માહિતી પણ લખેલી છે.

જ્યારે કોઈ ટ્રેન આવે છે અને આ સ્ટેશન પર અટકે છે, ત્યારે તેનો એક રાજ્યમાં સંપૂર્ણ હિસ્સો હોતો નથી. સુરત-ભુસાવલ લાઇન પરના આ સ્ટેશન પર, જો ટ્રેન ભુસાવાલ તરફ જઇ રહી છે, તો એન્જિન મહારાષ્ટ્રમાં રહે છે, જ્યારે ગાર્ડ બોકસ ગુજરાતમાં છે. જો ટ્રેન સુરત તરફ જઇ રહી છે, તો એન્જિન ગુજરાતમાં અને મહારાષ્ટ્રમાં ગાર્ડ બોક્સમાં રહેશે.

વ્યક્તિગત રાજ્યોનો કાયદો

આ રેલ્વે સ્ટેશન વિશેની અલૌકિક બાબત એ છે કે બંનેની સીમામાં લાગુ પડે છે તે વિવિધ કાયદા છે. હા, તમે બરાબર વાંચ્યું છે, તમે ગુજરાતમાં દારૂના વેચાણ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો છે, પછી મહારાષ્ટ્રના પાન મસાલા અને ગુટખા પર. આવી સ્થિતિમાં સ્ટેશન પર ગુજરાત ભાગમાં ગુટખા વેચવાનું ગુનો નથી, પરંતુ જો કોઈ મહારાષ્ટ્રની સરહદ પર ભૂલથી તેનું વેચાણ કરીને જાય છે, તો તે ગુનેગાર બની જાય છે.

તે જ રીતે મહારાષ્ટ્રમાં દારૂ અને બિયરનું વેચાણ થઈ શકે છે, પરંતુ ગુજરાતમાં તેના પર પ્રતિબંધ છે. જો કોઈ ગુજરાતના ભાગમાં આવું કરતી જોવા મળે છે, તો તે ગુનેગાર બની જાય છે. હંમેશાં જોવામાં આવ્યું છે કે બીજા રાજ્યની સરહદમાં ગુનો કર્યા પછી, ગુનેગાર બીજા રાજ્યના ભાગમાં પ્રવેશ કરે છે. આવી સ્થિતિમાં અહીં પોલીસ અને ગુનેગારો વચ્ચે આંખ આડા કાન કરનાર રમત છે.

આ રેલ્વે સ્ટેશનની વાર્તા વિચિત્ર છે કારણ કે જ્યારે આ સ્ટેશન બનાવવામાં આવ્યું ત્યારે મહારાષ્ટ્ર અને ગુજરાતનું ભાગલા નહોતા. તે સમયે નવાપુર સ્ટેશન યુનાઇટેડ મુંબઇ પ્રાંતમાં પડતું હતું, પરંતુ જ્યારે 1 મે, 1961 ના રોજ મુંબઈ પ્રાંતનું વિભાજન થયું ત્યારે તે મહારાષ્ટ્ર અને ગુજરાત એમ બે રાજ્યોમાં વહેંચાઈ ગયું. આ ભાગલામાં નવાપુર સ્ટેશન બંને રાજ્યો વચ્ચે આવ્યું અને ત્યારથી તેની એક અલગ ઓળખ છે.