વિજ્ઞાનનો ચમત્કાર 30 વર્ષ પહેલા મરેલા નોડિયાને કર્યો આ દેશના વૈજ્ઞાનિક એ જીવતો જુઓ તસ્વીર

પ્રથમ વખત, અમેરિકન વૈજ્ઞાનિકોએ ભયંકર જાતિની ક્લોનિંગ કરી છે. અમેરિકામાં આ પહેલીવાર છે, જ્યારે ભયંકર જાતિઓ જીવંત થઈ છે. કાળા પગવાળા જંગલી મંગુઝ એ ઉત્તર અમેરિકાની એકમાત્ર પ્રજાતિ હતી જે 30 વર્ષ પહેલા મરી ગઈ હતી. આ મોંગુઝને સજીવન કરવાની વાર્તા એકદમ રસપ્રદ છે, જાણો વૈજ્ઞાનિકોએ આ પરાક્રમ કેવી રીતે કર્યું?

તે 1988 માં ખોવાઈ ગયું હતું

1980-81 ની આસપાસ ઉત્તર અમેરિકામાં શિકારી મંગુઝની આ પ્રજાતિ લુપ્ત થઈ ગઈ હતી, પરંતુ આ મંગળના 7 નમુનાઓ એકત્રિત કરવામાં આવ્યા હતા. આ નમુનાઓમાં વિલા તરીકે ઓળખાતું મંગુઝ હતું, તેના પેશીઓ (કોષો) ભવિષ્યના ઉપયોગ માટે વિચારણાને સુરક્ષિત રાખતા હતા

આ પેશીઓ ‘ફ્રોઝન ઝૂ’ પર મોકલવામાં આવી હતી, જે ‘સાન ડિએગો જુઓ ગ્લોબલ’ માં ચાલતી એક લેબ છે.

વિલા નવલેની પેશીઓ 30 વર્ષથી વધુ સમયથી આ લેબમાં સચવાયેલી હતી. આ પ્રયોગશાળામાં, વૈશ્વિક સ્તરે 1100 થી વધુ જાતિના કોષો અથવા પેશીઓ સચવાય છે. વર્ષ 2020 માં ફર્ટીલાઇઝિંગ એક સરળ મોંગૂઝ સાથે કરવામાં આવ્યું હતું અને એલિઝાબેથ એનનો એક નવો મંગુઝ 10 ડિસેમ્બર 2020 ના રોજ સી-સેક્શન દ્વારા થયો હતો. તે દેખાવમાં લુપ્ત મંગુઝ જેવું હતું

આ મોંગુઝનો જન્મ કેવી રીતે થયો?

આ ખોવાયેલા જંગલી મંગૂઝની સરોગેટ મધર તરીકે એક સરળ ઘરેલું મંગૂઝ પસંદ કરવામાં આવ્યું હતું. સામાન્ય મંગૂઝને પસંદ કરવામાં આવી હતી જેથી ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન કોઈ મુશ્કેલી ન આવે. નવા જન્મેલા મંગુઝમાં તેની લુપ્તપ્રાય જાતિઓ જેવા બરાબર શિકારી ગુણો છે. આ યુગની દેખરેખ “યુ.એસ. ફિશ અને વન્યપ્રાણી સેવા” દ્વારા કરવામાં આવે છે. એલિઝાબેથ એનનો જન્મ એ ભયંકર જાતિઓને જીવંત બનાવવાની દિશામાં એક મોટું પગલું છે

યુ.એસ. ફિશ અને વાઇલ્ડલાઇફ સર્વિસે એક ટ્વિટમાં જણાવ્યું છે કે “એલિઝાબેથનો જન્મ ઘણા ભયંકર જીવોના આનુવંશિક અવરોધોને દૂર કરવામાં મદદ કરી શકે છે.” આ મોંગુઝ વિશે કહેવામાં આવે છે કે ખેડુતો અસ્વસ્થ થયા પછી જંગલમાં મળેલા પ્રાણીઓને ઝેર આપ્યું હતું. ત્યારથી, મંગૂઝની આ કાળા પગની જાતિ અદૃશ્ય થઈ ગઈ હતી. દરેક પ્રાણીની જાતિની આનુવંશિક વિવિધતા સમાન મહત્વ ધરાવે છે, તે ધ્યાનમાં રાખીને કે વૈજ્ scientistsાનિકોએ વિલા નામના આ છેલ્લા મોંગૂઝના પેશીઓ (કોષો) સાચવી રાખ્યા છે. યુ.એસ. ફિશ અને વન્યપ્રાણીએ અહેવાલ આપ્યો છે કે નવજાત મંગુઝ એલિઝાબેથને જંગલમાં છોડવામાં આવશે નહીં.

આનુવંશિક ક્લોનીંગ એ વિજ્ઞાનની એક નવી તકનીક છે, જે ઘણી લુપ્ત થયેલ જાતિઓના સંરક્ષણમાં ખૂબ મહત્વની ભૂમિકા નિભાવવામાં સમર્થ હશે. જંગલોના વિનાશ અને મનુષ્યના સમાધાનથી પ્રાણીઓની ઘણી પ્રજાતિઓ જોખમમાં મૂકાય છે. જે ઇકોસિસ્ટમ અને પર્યાવરણ માટે એક મોટો પડકાર છે. આ સ્થિતિમાં, આ નવો પ્રયોગ તદ્દન મનોરંજક સાબિત થશે. આણે ઘણી પ્રજાતિઓ છોડી દીધી છે, જે ફરી જીવવાની આશામાં લુપ્ત થઈ ગઈ છે.