મિલાવટી દૂધ થી બાળકો ના સ્વાસ્થ્ય ને ખતરો,ઘરે બેઠા જ મિનિટોમાં કરો અસલી અને નકલી દૂધ ની ઓળખ

દૂધ એક એવી વસ્તુ છે, જે દરેક ઘરની જરૂરિયાત છે. દરેક વ્યક્તિ દૂધ પીવે છે. પછી તે બાળકો, વૃદ્ધો અથવા ઘરના અન્ય સભ્યો હોય. જો કે, દૂધમાં ભેળસેળથી અજાણ, આપણે બધા ઘણા પ્રકારની શારીરિક સમસ્યાઓનો શિકાર બનવાનું શરૂ કરીએ છીએ. આવી સ્થિતિમાં એ મહત્વનું છે કે તમે વાસ્તવિક દૂધની ઓળખ જાણો.

દૂધમાં પાણી ઉમેરવાનું ભૂલી જાઓ, 10 થી વધુ જુદી જુદી વસ્તુઓ મિક્સ કરીને કૃત્રિમ દૂધ તૈયાર કરવામાં આવી રહ્યું છે. ફૂડ સેફ્ટી એન્ડ સ્ટાન્ડર્ડ્સ ઓથોરિટી ઓફ ઇન્ડિયા (FASSI) ના રિપોર્ટમાં આ વાત ઘણી વખત જાહેર કરવામાં આવી છે.

નકલી દૂધ કેવી રીતે તૈયાર થાય છે?
નિષ્ણાતોના મતે પાણીમાં દૂધનો પાવડર મિક્સ કરીને નકલી દૂધ પણ બનાવવામાં આવે છે. તેમાં માખણ નથી. શુદ્ધ તેલ અને શેમ્પૂનો ઉપયોગ લુબ્રિકેશન માટે થાય છે. દૂધને ફ્રોથ બનાવવા માટે વોશિંગ પાવડર અને દૂધને સફેદ બનાવવા માટે સફેદ પેઇન્ટ (સફેદા) મિક્સ કરવામાં આવે છે. દૂધમાં મીઠાશ લાવવા માટે ગ્લુકોઝ ઉમેરવામાં આવે છે. આ રીતે નકલી દૂધ તૈયાર કરવામાં આવે છે.

ભેળસેળયુક્ત દૂધ કેવી રીતે ઓળખવું

1. કૃત્રિમ દૂધ કેવી રીતે ઓળખવું?: કૃત્રિમ દૂધનો સ્વાદ કડવો હોય છે.જ્યારે આંગળીઓ વચ્ચે ઘસવામાં આવે છે, ત્યારે તે સાબુની ચીકણું લાગે છે.તે ગરમ થવા પર પીળો થઈ જાય છે.

2. પાણીની ભેળસેળ કેવી રીતે શોધવી?:એક સરળ સપાટી પર દૂધનું ટીપું નાખો.જો ટીપું ધીરે ધીરે વહે છે અને સફેદ નિશાન છોડે છે તો તે શુદ્ધ દૂધ છે.ભેળસેળયુક્ત દૂધનું એક ટીપું ટ્રેસ છોડ્યા વિના ઝડપથી વહેશે.

3. સ્ટાર્ચ કેવી રીતે ચકાસવું?: દૂધમાં આયોડિનના થોડા ટીપાં ઉમેરો.મિશ્રણ પર, મિશ્રણનો રંગ વાદળી થઈ જશે.

4. દૂધમાં ડીટરજન્ટની ઓળખ: ટેસ્ટ-ટ્યુબમાં 5-10 મિલિગ્રામ દૂધ લો અને જોરશોરથી હલાવો.જો તેમાં ફીણ બનવાનું શરૂ થાય છે, તો તેનો અર્થ એ છે કે તેમાં ડિટરજન્ટ ભેળસેળ કરવામાં આવી છે.

બાળકો અને સગર્ભા સ્ત્રીઓને નુકસાન: આરોગ્ય નિષ્ણાતો માને છે કે સતત કૃત્રિમ દૂધ પીવાથી કેન્સર થઈ શકે છે. દૂધમાં કેલ્શિયમ હોય છે, પરંતુ જો કૃત્રિમ દૂધ બનાવવામાં આવે તો તેની પ્રતિક્રિયા ઉલટાવી શકાય છે. આ હાડકાંને મજબૂત કરશે નહીં, જ્યારે કેમિકલ આંતરડા, લીવરને નુકસાન કરશે. ખાસ કરીને બાળકો અને સગર્ભા સ્ત્રીઓને સૌથી વધુ આડઅસર થશે.